Imran Khan : पाकिस्तान कोर्टाचा मोठा निर्णय ; भ्रष्टाचार प्रकरणी इम्रान खान यांना 14 वर्षांची तर पत्नीला 7 वर्षांची शिक्षा

0
2
Imran Khan
ताज्या मराठी बातम्यांसाठी आमचा ग्रुप जॉईन करा
WhatsApp Group Join Now
Google News Join Now

Imran Khan : पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान इम्रान खान यांना अल-कादिर ट्रस्टशी संबंधित जमीन भ्रष्टाचार प्रकरणात 14 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. याशिवाय बुशरा बीबीला ७ वर्षांची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. आर्य न्यूजच्या वृत्तानुसार, हा निर्णय रावळपिंडीच्या भ्रष्टाचार विरोधी न्यायालयात सुनावण्यात आला, जिथे इम्रान खान ऑगस्ट 2023 पासून तुरुंगात आहेत. या प्रकरणी खानसह त्यांची पत्नी बुशरा बीबी आणि इतर सहा जण देशाबाहेर आहेत.न्यायालयाने इम्रान खान आणि बुशरा बीबी यांना १० लाख आणि ५ लाख रुपयांचा दंडही ठोठावला आहे.

जज नासिर जावेद राणा यांचा निकाल

जज नासिर जावेद राणा यांनी आदिला जेलमध्ये स्थापन केलेल्या तात्पुरत्या न्यायालयात (Imran Khan) हा निकाल दिला. हा निर्णय तीन वेळा पुढे ढकलण्यात आला होता. राष्ट्रीय उत्तरदायित्व ब्यूरो (NAB) ने डिसेंबर 2023 मध्ये इम्रान खान आणि इतरांच्या विरोधात गुन्हा दाखल केला होता. यामध्ये राष्ट्रीय तिजोरीला 190 दशलक्ष पाउंड (सुमारे 50 अब्ज पाकिस्तानी रुपये) नुकसान केल्याचा आरोप होता.

प्रकरण आणि आरोप

अल-कादिर ट्रस्ट भ्रष्टाचार प्रकरण पाकिस्तानच्या इतिहासातील आर्थिक गैरव्यवहारांशी संबंधित सर्वात मोठ्या प्रकरणांपैकी एक मानले जाते. यामध्ये आरोप आहे की इम्रान खान आणि त्यांच्या पत्नीने एका प्रॉपर्टी टायकूनसोबत संगनमत करून सरकारी (Imran Khan) निधीचा गैरवापर केला. तथापि, इम्रान खान आणि बुशरा बीबी व्यतिरिक्त इतर आरोपी देशाबाहेर असल्याने, हा खटला फक्त खान आणि बीबी यांच्या विरोधात चालवण्यात आला.

अल-कादिर ट्रस्ट भ्रष्टाचार प्रकरण

अल-कादिर ट्रस्ट भ्रष्टाचार प्रकरण हे पाकिस्तानमधील सर्वात वादग्रस्त प्रकरणांपैकी एक आहे. यामध्ये 50 अब्ज पाकिस्तानी रुपयांचा गैरवापर झाल्याचा आरोप आहे. हे पैसे ब्रिटनच्या राष्ट्रीय गुन्हे संस्था (NCA) कडून पाकिस्तानला परत करण्यात आले होते. मात्र, असा आरोप आहे की हे पैसे एका प्रॉपर्टी टायकूनच्या खासगी फायद्यासाठी वापरण्यात आले. या निधीचा वापर झेलम येथील अल-कादिर विद्यापीठासाठी (Imran Khan) जमीन खरेदीसाठी करण्यात आला. हे विद्यापीठ बुशरा बीबी आणि इम्रान खान यांनी एकत्रितपणे स्थापन केले होते.

बुशरा बीबी आणि अल-कादिर ट्रस्ट

बुशरा बीबी, या अल-कादिर ट्रस्टच्या ट्रस्टी आहेत.त्यांच्यावर आरोप आहे की त्यांनी या करारातून वैयक्तिक लाभ मिळवला. ट्रस्टच्या अंतर्गत 458 कनाल जमीन अधिग्रहित करण्यात आली, जी विद्यापीठ बांधण्यासाठी वापरण्यात आली. आरोपानुसार, राष्ट्रीय तिजोरीसाठी (Imran Khan) असलेला निधी खासगी प्रकल्पांमध्ये गुंतवण्यात आला.

या प्रकरणी रावळपिंडीच्या भ्रष्टाचारविरोधी न्यायालयाने इम्रान खानला १४ वर्षांची शिक्षा सुनावली आहे. राष्ट्रीय तिजोरीचे नुकसान करण्याच्या उद्देशाने या निधीचा गैरवापर झाल्याचे न्यायालयाच्या निदर्शनास आले. ही बाब इम्रान खानसाठी मोठा राजकीय धक्का आहे. पाकिस्तानमधील भ्रष्टाचारविरोधी मोहिमेच्या दिशेने हे महत्त्वाचे पाऊल आहे. या निर्णयाचा पाकिस्तानच्या राजकारणावर आणि सरकारी पारदर्शकतेवर व्यापक परिणाम होऊ शकतो, त्यामुळे पुढील कायदेशीर कारवाईची शक्यता वाढू शकते.