भारतीय अर्थव्यवस्थेसाठी वाईट बातमी; रशिया-युक्रेन संघर्षाचा फटका बसणार

0
58
ताज्या मराठी बातम्यांसाठी आमचा ग्रुप जॉईन करा
WhatsApp Group Join Now
Google News Join Now

नवी दिल्ली । अमेरिकन ब्रोकरेज हाऊस मॉर्गन स्टॅनलीने 2022-23 या आर्थिक वर्षासाठी भारताचा विकास दराचा अंदाज 7.9 टक्क्यांवर आणला आहे. हे ब्रोकरेज हाऊस जगाच्या अर्थव्यवस्थेचे अंदाज देण्यासाठी ओळखले जाते. भारताच्या संदर्भात, रशिया-युक्रेन संघर्षाचा कच्च्या तेलाच्या किंमतींवर होणारा परिणाम लक्षात घेऊन हा ताजा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे.

मॉर्गन स्टॅन्लेच्या विश्लेषकांनीही भारतातील महागाईचा अंदाज 6 टक्क्यांवर नेला आहे. भारतीय रिझर्व्ह बँकेच्या समाधानकारक श्रेणीची ही वरची पातळी आहे. याशिवाय सध्याच्या घडामोडींमुळे महागाईमुळे मंदीचे सावट निर्माण होण्याची भीतीही व्यक्त केली जात आहे.

ब्रोकरेज फर्मने एका निवेदनात म्हटले आहे की, “सध्याच्या भौगोलिक-राजकीय तणावामुळे बाह्य धोके वाढतात आणि अर्थव्यवस्थेसाठी चलनवाढ-प्रेरित मंदीची भीती निर्माण होत आहे,” असे ब्रोकरेज फर्मने एका निवेदनात म्हटले आहे. चलनवाढ-प्रेरित मंदी म्हणजे जेव्हा उत्पादन किंवा वाढ ठप्प असते आणि महागाई उच्च पातळीवर राहते.

आर्थिक परिस्थिती बिघडण्याची भीती
भारतावर विविध मार्गांनी भू-राजकीय तणावाच्या प्रभावाचा संदर्भ देत विश्लेषक म्हणाले की,”तेल आणि इतर वस्तूंच्या वाढीमुळे, व्यापारात घसरण आणि व्यावसायिक भावनांचे नुकसान यामुळे आर्थिक परिस्थिती बिघडण्याची अपेक्षा आहे.”

दुसर्‍या एजन्सीच्या अंदाजाच्या अगदी उलट
एकीकडे मॉर्गन स्टॅन्लेने भारताच्या वाढीचा अंदाज कमी केला आहे तर दुसरीकडे रेटिंग एजन्सी क्रिसिलने 2022-23 मध्ये भारतीय अर्थव्यवस्था 7.8 टक्के दराने वाढेल असे म्हटले आहे. 2022-23 मध्ये पायाभूत सुविधांच्या खर्चावर आणि वाढलेल्या खाजगी भांडवली खर्चावर असलेला सरकारचा भर यावरून क्रिसिलने हा अंदाज लावला आहे. मात्र, रशिया आणि युक्रेनने संघर्ष आणि वाढत्या वस्तूंच्या किमतींमुळे विकास मंदावण्याचा धोका नाकारला नाही. 31 मार्च रोजी संपणाऱ्या चालू आर्थिक वर्षात देशाचा विकास दर 8.9 टक्के राहण्याचा अंदाज आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here