व्हाट्सअप ग्रुप जॉईन करा
Take a fresh look at your lifestyle.

‘जागतिक अर्थव्यवस्था सावरण्यासाठी 5 वर्षे लागू शकतील, गरिबीही वाढेल’- World Bank

हॅलो महाराष्ट्र ऑनलाईन । कोरोना विषाणूच्या साथीमुळे जागतिक अर्थव्यवस्था सुधारण्यास 5 वर्षांचा कालावधी लागू शकेल. जागतिक बँकेचे मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ कारमेन रेनहार्ट यांनी गुरुवारी स्पेनची राजधानी माद्रिद येथे झालेल्या परिषदेत रेनहार्ट हे सांगितले. यादरम्यान ते म्हणाले की,” सध्याच्या संकटाच्या जवळपास 20 वर्षांतील ही पहिली वेळ असेल जेव्हा गरिबीचे प्रमाण जागतिक स्तरावर वाढेल.”

आर्थिक विषमता वाढेल
ते म्हणाले, “लॉकडाउनवरील सर्व निर्बंध संपल्यानंतर, जलद गती दिसून येईल. मात्र, पूर्ण रिकव्हरीसाठी सुमारे 5 वर्षे लागू शकतात.” रेइनहार्ट पुढे म्हणाले की,” काही देशांमध्ये या साथीच्या रोगामुळे निर्माण झालेली मंदी जास्त काळ राहील. श्रीमंत देशांमधील गरीब कुटुंबांना सर्वात जास्त त्रास सहन करावा लागणार आहे कारण आर्थिक कलह वाढेल. त्याचप्रमाणे श्रीमंत देशांच्या तुलनेत गरीब देशांची परिस्थितीही आव्हानात्मक असेल.”

सुधारणा करूनही अनिश्चितता कायम आहे
सप्टेंबरच्या सुरुवातीस, डन अँड ब्रँडस्ट्रिटच्या ‘जोखीम आणि जागतिक परिस्थितीच्या देशांबद्दल’ च्या अहवालात असे म्हटले गेले आहे की,” या साथीच्या रोगाबाबत अद्याप कोणतेही वर्गीकरण केलेले नाही. काही अर्थव्यवस्थांमध्ये, तिसऱ्या तिमाहीत क्रियाकार्यक्रम सुधारला आहे. हे खरेदी व्यवस्थापक निर्देशांक (PMI), Google चा मोबिलिटी डेटा आणि मासिक आर्थिक डेटावरून कळते आहे.

भारतात रिकव्हरीचा रेट चांगला मात्र संसर्ग वाढत आहे
या अहवालात कोविड -१९ मधील सुधारण्याचे प्रमाण येथे सर्वाधिक असल्याचे भारताबद्दल सांगण्यात आले, परंतु संसर्ग होण्याचे प्रमाण सतत वाढत आहे. कडक लॉकडाऊन उपायांचा परिणाम चालू आर्थिक वर्षाच्या दुसर्‍या आणि तिसर्‍या तिमाहीतही दिसून येईल.

चालू आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या तिमाहीत भारतीय अर्थव्यवस्थेच्या रेकॉर्डमध्ये 23.9 टक्क्यांनी घट झाली आहे. या अहवालात असे म्हटले आहे की, भारतात ग्राहकांची मागणी आणि गुंतवणूक आधीपासूनच कमी होत आहे, याच्या पुढील परिणाम हा लॉकडाऊनमुळे झाला आहे.

ब्रेकिंग बातम्या मोबाईलवर मिळवण्यासाठी आम्हाला 7875002893 या नंबरला WhatsApp करा आणि लिहा “Hello News”.