जूनच्या तिमाहीत भारतीय स्टार्टअप्सला मिळाला बंपर फंड, 11 कंपन्या बनल्या युनिकॉर्न

0
85
ताज्या मराठी बातम्यांसाठी आमचा ग्रुप जॉईन करा
WhatsApp Group Join Now
Google News Join Now

नवी दिल्ली । चालू कॅलेंडर वर्षाच्या एप्रिल-जून तिमाहीत देशातील स्टार्टअप कंपन्यांना 6.5 अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक मिळाली आहे. त्याच वेळी, 11 स्टार्टअप युनिट्स प्रतिष्ठित युनिकॉर्न क्लबमध्ये सामील झाले आहेत. युनिकॉर्न हे असे स्टार्टअप आहेत ज्यांची मार्केटकॅप 1 अब्ज डॉलर्सपर्यंत पोहोचते. Nasscom-PGA Labs ने दिलेल्या रिपोर्टमध्ये ही माहिती देण्यात आली आहे.

रिपोर्ट नुसार, स्टार्टअप युनिट्समध्ये गुंतवणुकीसाठी 160 डील जूनच्या तिमाहीत पूर्ण झाल्या आहेत. हे जानेवारी-मार्च कालावधीपेक्षा दोन टक्क्यांनी अधिक आहे. रिपोर्ट म्हणतो, “2021 चा दुसरा तिमाही स्टार्टअप्ससाठी वाढीच्या दृष्टीने एक चांगली सुरुवात होती. स्टार्टअप युनिट्सना तिमाहीत सर्वाधिक निधी मिळाला, तर या तिमाहीत युनिकॉर्न सर्वात जास्त वाढले. कोविड -19 च्या दुसऱ्या लाटेत भारतीय स्टार्टअप इकोसिस्टमने आपली लढाऊ क्षमता दर्शविली आहे.”

स्विगीने 80 कोटी डॉलर्सचा सर्वोच्च फंड उभा केला
जूनच्या तिमाहीत भारतीय स्टार्टअप्सना 6.5 अब्ज डॉलर्सच्या गुंतवणूकी मिळाल्या, तिमाही-तिमाही आधारावर 71 टक्क्यांनी वाढ झाली. तिमाहीत सर्वात मोठा करार फूड डिलिव्हरी प्लॅटफॉर्म Swiggy सह होता. या कालावधीत स्विगीने 80 कोटी डॉलर्सचा फंड उभा केला. शेअरचॅटने 50.2 कोटी डॉलर्स, बायजूने 34 कोटी डॉलर्स, फार्मसी 32.3 कोटी डॉलर्स आणि मीशोने 30 कोटी डॉलर्स जमा केले. या व्यतिरिक्त, पाइन लॅब्स ने 28.5 कोटी डॉलर्स, डिलिव्हरी 27.7 कोटी डॉलर्स, झेटा 25 कोटी डॉलर्स, क्रेड 21.5 कोटी डॉलर्स आणि अर्बन कंपनी 18.8 कोटी डॉलर्स गोळा केले.

एक चतुर्थांशात सर्वाधिक युनिकॉर्न देखील जोडले गेले
पीजीए लॅब्स, कॉम्पेटिटिव्ह इंटेलिजन्स संचालक अभिषेक मैती म्हणाले, “जून 2021 पर्यंत 53 युनिकॉर्न असलेली भारतीय स्टार्टअप इकोसिस्टम एप्रिल-जून तिमाहीत चांगली कामगिरी केली. तिमाहीत सर्वाधिक फंडचे डील केले गेले असताना, एका तिमाहीत सर्वाधिक युनिकॉर्न देखील जोडले गेले. लॉकडाऊन निर्बंध शिथिल केल्यानंतर, पुढील सहामाहीत तसेच सौद्यांच्या दृष्टीने भारतीय बाजाराची स्थिती चांगली दिसते.”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here